ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

รบกวนแปลผล MRI เกี่ยวกับ ข้อเท้าให้หน่อยคะ
(1 ผู้ชมกำลังดูหน้านี้) (1) ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม
ถาม-ตอบ กายภาพบำบัดและกิจกรรมบำบัด
Go to bottom
ตอบกลับ
เริ่มหัวข้อใหม่
หน้า: 123
หัวข้อ : รบกวนแปลผล MRI เกี่ยวกับ ข้อเท้าให้หน่อยคะ
รบกวนแปลผล MRI เกี่ยวกับ ข้อเท้าให้หน่อยคะ 2 ปี, 11 เดือน ก่อน  
สวัสดีคะ

คือข้อเท้าพลิกค่ะ และเพิ่งได้ผล MRI มา แต่ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ รบกวนช่วยแปลให้หน่อยนะคะ อยากทราบว่า มันรุนแรงแค่ไหน และต้องใช้เวลานานไหมกว่าจะเป็นปรกติ ตอนนี้เป็นมา สองเดือนแล้ว ขอบคุณมากคะ

Impression
There is small ankle joint effusion without gross loose body or osteochondral lesion
Previous partial injury of ATFL
Other ligaments and tendon are grossly intact
Mild peroneal tenosynovitis is possibly
Mild subcutaneous edema on posterior medial aspect of ankle
Faint bone bruise at distal fibula tip
ใส่รหัสที่นี่   
กรุณาใส่ข้อความ,คุณสามารถใช้ แท็ก BBCODE ได้.
สุณี

Reply Quote

Re:รบกวนแปลผล MRI เกี่ยวกับ ข้อเท้าให้หน่อยคะ 2 ปี, 11 เดือน ก่อน พลังน้ำใจ: 3
ตอบคุณสุณีครับ

ในผลเค้าบอกว่า...

มีการบวมของข้อเท้าเล็กน้อยโดยที่ไม่ได้มีบาดแผลหรือการเสียหายในส่วนของโครงสร้างหรือกระดูกอ่อน
มีความเสียหายเล็กน้อยในส่วนของเส้นเอ็น Anterior talofibular
ในส่วนเอ็นกระดูกและเอ็นกล้ามเนื้อไม่มีปัญหา
มีการอักเสบของเอ็นกล้ามเนื้อหน้าแข้งด้านนอก (peroneal)
มีการบวมของชั้นใต้ผิวหนังที่ข้อเท้าทางด้านในเยื้องไปทางด้านหลัง
มีการจางในส่วนของปลายของกระดูกหน้าแข็งด้านข้าง (fibula)

ประมาณนี้ครับ
กรุณาใส่ข้อความ,คุณสามารถใช้ แท็ก BBCODE ได้.
กภ.อรรถพร
นักกายภาพด้านกระดูกและกล้ามเนื้อครับ ^^
Gold Boarder
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
เพศ: ชายชาตรี penockeoh@hotmail.com ที่ตั้ง: กทม. วันเกิด: _KUNENA_DT_MONTHDAY_FMT
Reply Quote
ID line : ohzz

Re:รบกวนแปลผล MRI เกี่ยวกับ ข้อเท้าให้หน่อยคะ 2 ปี, 11 เดือน ก่อน พลังน้ำใจ: 3
เท่าที่ดูผล ก็ไม่รุนแรงมากหรอกครับ แต่ไม่น่าจะนานถึง 2 เดือนนะครับ

ตอนนี้เจ็บมากขึ้นหรือน้อยลงกว่าตอนแรกที่เป็นครับ หรือเท่าเดิมมาตลอด ?

ดูแลตัวเองอย่างไรบ้างครับ? ประคบร้อน ประคบเย็น กายภาพ ฝังเข็ม ฯลฯ ??

ที่ถามเพราะอยากช่วยแนะนำ พอดีสงสัยว่าทำไม 2 เดือนยังไม่หายครับ
กภ.อรรถพร
นักกายภาพด้านกระดูกและกล้ามเนื้อครับ ^^
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
เพศ: ชายชาตรี penockeoh@hotmail.com ที่ตั้ง: กทม. วันเกิด: _KUNENA_DT_MONTHDAY_FMT
Reply Quote

Re:รบกวนแปลผล MRI เกี่ยวกับ ข้อเท้าให้หน่อยคะ 2 ปี, 11 เดือน ก่อน  
ขอบคุณมากค่ะ คุณ กภ.อรรถพร
สองเดือนที่ผ่านมาแทบไม่ได้ออกจากบ้านไปไหนเลยคะ สองอาทิตย์ก่อนรู้สึกดีขึ้น แต่พอเริ่มออกไปข้างนอกใช้ขามากขึ้นก็กลับมาปวดอีก คุณหมอเลยสั่งทำ MRI ค่ะ
แต่ที่ผ่านมาคุณหมอไม่ค่อยได้ให้ยาแก้ปวดหรือแก้อักเสบมากินเลยคะ เป็นไปได้ไหมว่าเป็นสาเหตุให้หายช้าคะ ตอนนี้ก้อทานยาอาการปวดก็ลดลงแล้วคะ
ที่ผ่านมาแค่ประคบเย็น กับบริหารนิดหน่อยหนะคะ
เป็นไปได้ไหมคะว่า เป็นโรคอื่นทำให้หายช้า
รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ว่าควรจะดูแลหรือปฏิบัติตัวอย่างไรให้หายเร็วขึ้น ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
สุณี

Reply Quote

การใช้ร้อนหรือใช้เย็น ผมอยากให้ลองสังเกตุอุณหภูมิผิวหนังบริเวณข้อเท้าสักนิดนึง ว่ามีอุณหภูมิเป็นอย่างไร ถ้ามีอุณหภูมิที่ค่อนข้างร้อนหรือร้อนมากเมื่อเทียบกับข้อเท้าอีกข้าง ก็ให้ประคบเย็นครับ แต่ถ้าอุณหภูมิไม่ต่างกับข้อเท้าอีกข้างให้ประคบร้อนจะดีกว่าครับ

ตอนนี้เวลาผ่านมา 2 เดือน น่าจะประคบร้อนได้แล้วนะครับ เลยช่วงการอักเสบไปค่อนข้างนานแล้วล่ะครับ ลองสังเกตุตามข้างต้นก่อนล่ะกันครับ

ถ้าสามารถประคบร้อนได้ก็ให้ประคบสัก 15-20 นาที แล้วตามด้วยการนวดคลึงเบาๆ บริเวณข้อเท้าตรงจุดที่เจ็บและโดยรอบนะครับ ผมคิดว่าที่มีบวม น่าจะเกิดจากพังผืดสะสมบริเวณนั้นแล้วล่ะครับ ซึ่งการมีพังผิดสะสมจะทำให้การเคลื่อนไหวมีการเจ็บ ตึง ดึงรั้งได้ครับ

การประคบร้อนจะช่วยให้พังผืดนิ่มลง ถ้าได้รับการนวดไปด้วยจะช่วยให้คลายตัวได้ดีขึ้นครับ แต่ถ้าไม่ได้นวด เมื่อฤทธิ์ของความร้อนหมดลด ความตึงตัวก็อาจจะกลับมาเท่าเดิมได้ครับ ถ้าได้นวดความตึงตัวจะกลับมาน้อยกว่าครับ
กภ.อรรถพร
graph
Reply Quote

ยามีผลไม๊? ผมว่าถ้าอยู่ในช่วงอักเสบเยอะ...ยาค่อนข้างจะได้ผลดีนะครับ แต่ถ้าเมื่อใดทานยาแล้วรู้สึกไม่ช่วยอะไร ยาก็ไม่น่าจะมีผลต่อการหายแล้วล่ะครับ

แล้วโรคอื่นทำให้หายช้าที่ว่า ตอนนี้เป็นโรคอะไรอยู่ครับ??

ตอนนี้ผมแนะนำการประคบกับการนวดคลึงด้วยตัวเองไปก่อนนะครับ ถ้าดูแลตัวเองนะครับ
กภ.อรรถพร
graph
Reply Quote

Go to top
ตอบกลับ
เริ่มหัวข้อใหม่
หน้า: 123
ผู้ดูแลบอร์ด: admin, PT_warin

เวลาทำการ

ศูนย์กายภาพบำบัด ปิ่นเกล้า ในเวลาราชการ
วันจันทร์ – ศุกร์
08.00 – 15.00 น.
นอกเวลาราชการ
16.00 – 19.00 น.
วันเสาร์ - อาทิตย์
08.00 – 16.00 น.

ศูนย์กายภาพบำบัด ศาลายา ในเวลาราชการ
08.00 – 15.00 น.
นอกเวลาราชการ
16.00 – 18.00 น.
ปิดให้บริการในวันเสาร์ - อาทิตย์

** รอบเช้าปิดรับบัตร11.00 น. รอบบ่ายปิดรับบัตร15.00 น. **

Copyright © 2011 Faculty of Physical Therapy - Mahidol University. All rights reserved.
ศูนย์กายภาพบำบัด คณะกายภาพบำบัด มหาวิทยาลัยมหิดล 198/2 ถนนสมเด็ตพระปิ่นเกล้า แขวงบางยี่ขัน เขตบางพลัด กรุงเทพฯ 10700
โทรศัพท์ : 02-433-7098 ต่อ 1