ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

กระดูกหน้าแข้งหักแปดเดือนแล้วยังไม่ติดเลยครับ
(1 ผู้ชมกำลังดูหน้านี้) (1) ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม
ถาม-ตอบ กายภาพบำบัดและกิจกรรมบำบัด
Go to bottom
ตอบกลับ
เริ่มหัวข้อใหม่
หน้า: 12345
หัวข้อ : กระดูกหน้าแข้งหักแปดเดือนแล้วยังไม่ติดเลยครับ
Re:กระดูกหน้าแข้งหักแปดเดือนแล้วยังไม่ติดเลยครับ 2 ปี, 6 เดือน ก่อน  
รบกวนสอบถามคุณหมอเพิ่มเติม..เห็นมีหลายคนบอกให้เอาน้ำมันงามานวดจะมีผลให้กระดูกติดเร็วขึ้น ผมมีคำถามว่า
1. จริงหรือเปล่าที่จะมีผลให้กระดูกติดเร็วขึ้น (กระดูกหน้าแข้ง)
2. แต่ตอนนี้ไปซื้อน้ำมันงาบริสุทธิ์สำหรับนวดมาแล้ว แต่สงสัยว่าจะมีผลกับเหล็กที่ใส่อยู่ด้านในหรือเปล่าครับ เพราะน้ำมันจะซึมเข้าสู่ผิวหนัง กลัวมีผลกับเหล็กที่ยังใส่อยู่ในหน้าแข้งครับ เลยยังไม่กล้านวด
3. ถ้านวดได้มีคำแนะนำการนวดอย่างไร เช่น ทาชโลมและถูเบาๆ จากนั้นพันผ้าก๊อตทิ้งไว้ทั้งคืน วิธีนี้ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า

รบกวนด้วยขอบคุณครับ
ใส่รหัสที่นี่   
กรุณาใส่ข้อความ,คุณสามารถใช้ แท็ก BBCODE ได้.
Heang

Reply Quote

Re:กระดูกหน้าแข้งหักแปดเดือนแล้วยังไม่ติดเลยครับ 2 ปี, 6 เดือน ก่อน พลังน้ำใจ: 3
เรื่องของน้ำมันงา นวดแล้วกระดูกติดเร็วขึ้นหรือไม่นั้น ผมไม่แน่ใจนะครับ ไม่เคยได้ยินมาก่อนครับ

แต่เรื่องนวดแล้วจะมีผลกับเหล็กที่ใส่อยู่รึเปล่า ผมว่าไม่น่าจะมีผลนะครับ ผิวหนังไม่ได้ดูดซึมความมันเข้าไปได้หรอกครับ นวดได้ไม่มีปัญหาครับ

ถ้านวดแล้วให้กระดูกติดเร็วขึ้น ผมไม่ทราบวิธีนวดให้ติดเร็วขึ้นหรอกครับ คงต้องถามคนที่แนะนำแล้วล่ะครับ

ขออภัยที่ไม่สามารถตอบเรื่องน้ำมันงาได้ครับ
กรุณาใส่ข้อความ,คุณสามารถใช้ แท็ก BBCODE ได้.
กภ.อรรถพร
นักกายภาพด้านกระดูกและกล้ามเนื้อครับ ^^
Gold Boarder
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
เพศ: ชายชาตรี penockeoh@hotmail.com ที่ตั้ง: กทม. วันเกิด: _KUNENA_DT_MONTHDAY_FMT
Reply Quote
ID line : ohzz

Re:กระดูกหน้าแข้งหักแปดเดือนแล้วยังไม่ติดเลยครับ 2 ปี, 6 เดือน ก่อน  
ขอบคุณครับคุณหมอ
Heang

Reply Quote

ควรเลือกทานอาหารที่มีส่วนของแคลเซียมร่วมด้วยค่ะ และบริหารกล้ามเนื้อหน้าแข้งและกล้ามเนื้อรอบๆข้อเข่า เพื่อรอการยึดติดของกระดูก เพราะถ้ากระดูกติดดี กล้ามเนื้อจะได้พร้อมใช้งานค่ะ
กภ.วรินทร์ดา

Reply Quote

Re:กระดูกหน้าแข้งหักแปดเดือนแล้วยังไม่ติดเลยครับ 2 ปี, 2 เดือน ก่อน  
เรียน คุณหมอ
ผมประสบอุบัติเหตุหน้าแข้งหักเหมือนกันครับ เมื่อตอนเดือนเมษายน 2554 มีการผ่าตัดใส่ Plate ตอนนี้ก็ประมาณ 1 ปี 2 เดือนแล้วครับ เมื่อวานนี้ไปตรวจและ X-ray ดู พบว่า กระดูกยังไม่ติดครับ (จากภาพ X-ray ด้านข้าง พบว่า ยังคงมีรอยโหว่ตรงกลาง) แต่คุณหมอท่านก็บอกว่ามันก็เพิ่มขึ้นนิดหน่อย (จากการตรวจรอบก่อน ประมาณ 3 เดือนที่แล้ว) ก่อนอื่นต้องอธิบายก่อนว่า เมื่อตอน 6 เดือนแรก ผมเคยไปปรึกษาหมอท่านอื่น เขาแนะนำว่าควรทำ Bone Graft และแนะนำให้ไปทำกับคุณหมอท่านเดิมนั่นแหละ แต่เมื่อผมกลับมาปรึกษาหมอที่ผ่าตัดให้ คุณหมอบอกให้รอก่อน เพราะอายุยังไม่มากนัก น่าจะติดเองได้(ตอนนี้ผมอายุ 29 ปี) เพราะว่าหากผ่าก็ต้องเจ็บตัวอีกครั้ง และอาจมีผลข้างเคียง คือ ปวดตรงสะโพกตามมา แต่ในครั้งนี้เมื่อคุณหมอตรวจแล้ว ท่านก็ยังคงแนะนำให้รอก่อน แต่ก็เริ่มแนะนำว่าหากอยากให้กระดูกเต็มเร็วก็อาจต้องทำ Bone Graft โดยตอนนี้คุณหมอนัดอีก 2 เดือน ให้มาตรวจใหม่อีกครั้ง ในตอนนี้เลยอยากเรียนสอบถามคุณหมอ ดังนี้ครับ
1. จากสภาพอาการปัจจุบันของผมนั้น ผมควรทำ Bone Graft เลยไหมครับ หรือควรจะรอแบบที่คุณหมอบอก
2. จากระยะเวลาตั้งแต่เริ่มผ่าตัดจนถึงปัจจุบัน (1 ปี 2 เดือน) คุณหมอคิดว่านานเกินไปไหมครับกับการที่กระดูกยังไม่ติด
3. หากทำ Bone Graft จริง จะมีผลข้างเคียงอะไรบ้างไหมครับ
4. หากทำ Bone Graft จะต้องใช้เวลาตั้งแต่เริ่มทำ จนกระทั่งสามารถออกจากโรงพยาบาลได้ ประมาณกี่วันครับ
ทั้งนี้ขอคุณหมอช่วยตอบคำถามของผม และขอขอบคุณคุณหมอล่วงหน้าด้วยครับ
Gooru

Reply Quote

ผู้ผลิตป้ายความปลอดภัยและผลิตภัณฑ์ด้านการจราจร 2 ปี, 2 เดือน ก่อน  
ผู้ผลิตป้ายความปลอดภัยและผลิตภัณฑ์ด้านการจราจร
ความปลอดภัยต้องมาเป็นอันดับแรก TAS ผู้ผลิตป้ายความปลอดภัยทุกรูปแบบค่ะ
ผู้ผลิต ป้ายความปลอดภัย safety signs
บริษัท ที เอ เอส กราฟฟิค ดีไซน จำกัด www.tasgd.com โทร 0-2-277-0137-40
แฟกซ์ 02-277-0150 เป็นผู้ผลิตป้ายสัญลักษณ์เพื่อความปลอดภัยในโรงงานอุตสาหกรรม ( Safety Sign ) ป้ายจราจร ( Traffic Sign ) และจำหน่ายอุปกรณ์เพื่อการจราจร เช่น

- ป้ายความปลอดภัย ( Safety ) – ป้ายเครื่องหมายจราจร

– ป้ายสถิติ ความปลอดภัย - ป้ายในโรงงานอุตสาหกรรม - และป้ายในรูปแบบต่างๆ ป้ายงานสั่งทำ ฯลฯ - ป้ายทางหนีไฟชนิดเรื่องแสง – ป้ายกล่องไฟและตู้ไฟฉุกเฉิน – ป้ายระวัง

– ป้ายระวังอันตราย - แผงกั้นจราจร และกรวยยางจราจรสะท้อนแสง – เสื้อจราจรคาดแถบสะท้อนแสง - กระจกโค้งรอบทิศทาง – ยูโรเทป

- หมุดแบ่งเลนสะท้อนแสง - ผลิตภัณฑ์ เพื่อชีวอนามัย ( ถังขยะ )
- แขนกั้นรถยนต์ แบบธรรมดา (ไม้กระดก) มีหลายรูปแบบให้เลือกมากมาย ทั้งแบบแขนตรงและแขนที่พับได้เหมาะสำหรับ อาคารที่จอดรถ คอนโด หรือ อาคารสำนักงาน ฯลฯ

ติดต่อ 022770137-40 #11 E-mail : อีเมลนี้จะถูกป้องกันจากสแปมบอท แต่คุณต้องเปิดการใช้งานจาวาสคริปก่อน
ผู้ผลิตป้ายความปลอดภัยและผลิตภัณฑ์ด้านการจรา

Reply Quote

Go to top
ตอบกลับ
เริ่มหัวข้อใหม่
หน้า: 12345
ผู้ดูแลบอร์ด: admin, PT_warin

เวลาทำการ

ศูนย์กายภาพบำบัด ปิ่นเกล้า ในเวลาราชการ
วันจันทร์ – ศุกร์
08.00 – 15.00 น.
นอกเวลาราชการ
16.00 – 19.00 น.
วันเสาร์ - อาทิตย์
08.00 – 16.00 น.

ศูนย์กายภาพบำบัด ศาลายา ในเวลาราชการ
08.00 – 15.00 น.
นอกเวลาราชการ
16.00 – 18.00 น.
ปิดให้บริการในวันเสาร์ - อาทิตย์

** รอบเช้าปิดรับบัตร11.00 น. รอบบ่ายปิดรับบัตร15.00 น. **

Copyright © 2011 Faculty of Physical Therapy - Mahidol University. All rights reserved.
ศูนย์กายภาพบำบัด คณะกายภาพบำบัด มหาวิทยาลัยมหิดล 198/2 ถนนสมเด็ตพระปิ่นเกล้า แขวงบางยี่ขัน เขตบางพลัด กรุงเทพฯ 10700
โทรศัพท์ : 02-433-7098 ต่อ 1