ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

การรักษาด้วยการทำกายภาพบำบัด...ช่วยได้จริงมั้ยคะ
(1 ผู้ชมกำลังดูหน้านี้) (1) ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม
ถาม-ตอบ กายภาพบำบัดและกิจกรรมบำบัด
Go to bottom
ตอบกลับ
เริ่มหัวข้อใหม่
หน้า: 1
หัวข้อ : การรักษาด้วยการทำกายภาพบำบัด...ช่วยได้จริงมั้ยคะ
*
การรักษาด้วยการทำกายภาพบำบัด...ช่วยได้จริงมั้ยคะ 3 ปี, 4 เดือน ก่อน พลังน้ำใจ: 0
คุณแม่มีอาการเหมือนโรคหมอนรองกระดูกทับเส้นค่ะ อายุ 61 ปี

เวลายืนหรือเดินจะมีอาการร้าวลงไปที่ขาจนถึงเท้า

ยืนนานหรือเดินนานๆไม่ได้ ต้องคอยพักเป็นระยะๆ

ประกอบกับตอนที่คุณแม่ยังสาวต้องยกของหนักๆทุกวัน

และคุณแม่ก็เป็นโรคเบาหวานด้วยค่ะ...

คุณแม่เคยไปรักษาที่คลีนิค ทางหมอก็ฉีดยา และให้กินยา และให้ไปพบทุกอาทิตย์ค่ะ

(เวลาที่ไปก็พบแป๊บเดียว ฉีดยา รับยา กลับบ้านค่ะ)

ณ ตอนนี้ก็มีไปฝังเข็ม และทานยาจีนอยู่ค่ะ

แต่จากการที่หนูศึกษาเบื้องต้น ทราบว่าต้องทำกายภาพบำบัด

อย่างต่อเนื่องในการรักษาเบื้องต้น

แล้วถ้าตอนนี้หนูพาคุณแม่ไปทำกายภาพจะยังทันมั้ยคะ เพราะข้ามขั้นตอนไปแล้ว

แล้วอีกเรื่อง คือ คุณหมอไม่ได้ระบุว่าเป็นโรคอะไรแน่ชัด

ถ้าจะพาไปหานักกายภาพเพื่อให้วิเคราะห์อาการ สามารถทำได้มั้ยคะ

แล้วแบบนี้ต้องไปทำ MRI ก่อนรึป่าว หรือสามารถพาไปได้เลย

ค่าใช้จ่ายต่อครั้งประมาณเท่าไหร่คะ เพราะหนูต้องเตรียมหาเงินพาคุณแม่ไป

แล้วต้องรักษาต่อเนื่องนานเท่าไหร่ รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะคะ

ไม่อยากเห็นคุณแม่ทรมาน หนูอยากให้คุณแม่หาย

อยากพาแม่ไปพักผ่อนที่อื่นบ้างค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
ใส่รหัสที่นี่   
กรุณาใส่ข้อความ,คุณสามารถใช้ แท็ก BBCODE ได้.
poh-phueng
Fresh Boarder
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
Reply Quote

Re: การรักษาด้วยการทำกายภาพบำบัด...ช่วยได้จริงมั้ยคะ 3 ปี, 4 เดือน ก่อน พลังน้ำใจ: 6
กายภาพบำบัดสามารถช่วยได้แค่แต่ก่อนอื่นต้องพาคุณแม่มาทำการตรวจร่างกายทางกายภาพบำบัดก่อนเพื่อวินิจฉัยว่าเป็นหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทจริงหรือไม่ และการรักษาจะต้องทำอย่างต่อเนื่องแต่ยังไม่สามารถตอบได้ว่านานแค่ไหนเพราะต้องดูอาการก่อน สำหรับค่ารักษาขึ้นอยู่กับวิธีการรักษา แต่ไม่เกิน1000บาทค่ะ และทางศูนย์กายภาพบำบัดข้าราชการสามารถเบิกค่ารักษาได้
ใส่รหัสที่นี่   
กรุณาใส่ข้อความ,คุณสามารถใช้ แท็ก BBCODE ได้.
PT_warin
นักกายภาพบำบัดระบบประสาท
Moderator
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
Reply Quote

Go to top
ตอบกลับ
เริ่มหัวข้อใหม่
หน้า: 1
ผู้ดูแลบอร์ด: admin, PT_warin

เวลาทำการ

ศูนย์กายภาพบำบัด ปิ่นเกล้า ในเวลาราชการ
วันจันทร์ – ศุกร์
08.00 – 15.00 น.
นอกเวลาราชการ
16.00 – 19.00 น.
วันเสาร์ - อาทิตย์
08.00 – 16.00 น.

ศูนย์กายภาพบำบัด ศาลายา ในเวลาราชการ
08.00 – 15.00 น.
นอกเวลาราชการ
16.00 – 18.00 น.
ปิดให้บริการในวันเสาร์ - อาทิตย์

** รอบเช้าปิดรับบัตร11.00 น. รอบบ่ายปิดรับบัตร15.00 น. **

Copyright © 2011 Faculty of Physical Therapy - Mahidol University. All rights reserved.
ศูนย์กายภาพบำบัด คณะกายภาพบำบัด มหาวิทยาลัยมหิดล 198/2 ถนนสมเด็ตพระปิ่นเกล้า แขวงบางยี่ขัน เขตบางพลัด กรุงเทพฯ 10700
โทรศัพท์ : 02-433-7098 ต่อ 1