ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

กระดูกต้นขาหัก มา 6 เดือนแล้วยังไม่เชื่อมต่อเลย
(1 ผู้ชมกำลังดูหน้านี้) (1) ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม
ถาม-ตอบ กายภาพบำบัดและกิจกรรมบำบัด
Go to bottom
ตอบกลับ
เริ่มหัวข้อใหม่
หน้า: 123
หัวข้อ : กระดูกต้นขาหัก มา 6 เดือนแล้วยังไม่เชื่อมต่อเลย
Re:กระดูกต้นขาหัก มา 6 เดือนแล้วยังไม่เชื่อมต่อเลย 2 ปี, 2 เดือน ก่อน พลังน้ำใจ: 5
รอระยะเวลาการติดของกระดูก ,ค่อยๆออกกำลังกาย และฝึกเดินลงน้ำหนัก แล้วทุกอย่างจะค่อยๆดีขึ้นตามลำดับครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
ใส่รหัสที่นี่   
กรุณาใส่ข้อความ,คุณสามารถใช้ แท็ก BBCODE ได้.
กภ.พิทยุตม์
Senior Boarder
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
Reply Quote

Re:กระดูกต้นขาหัก มา 6 เดือนแล้วยังไม่เชื่อมต่อเลย 1 ปี, 11 เดือน ก่อน  
แฟนของเราประสบอุบัติเหตุกระดูกต้นขาหักเหมือนกันต้องดามเหล็ก
ตอนนี้ผ่านมา 4 เดือนพอกระดูกติดกัน 100% เดินได้ปกติแล้ว
หมอและคนใกล้ชิดบอกว่าหายเร็วมาก เราว่าคงเป้นผลมาจากการเชื่อฟังคำสั่งของหมอ
ที่บอกว่าไม่ให้ใช้ขาข้างที่หักเลยจนกว่าจะหาย ถ้ายิ่งฝืนจะหายช้า และการกินแคลเซียม
ทุกวัน ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ
กรุณาใส่ข้อความ,คุณสามารถใช้ แท็ก BBCODE ได้.
คนมีความหวัง

Reply Quote

Re:กระดูกต้นขาหัก มา 6 เดือนแล้วยังไม่เชื่อมต่อเลย 7 เดือน, 3 สัปดาห์ ก่อน  
คือผมกระดูกต้นขาซ้ายหักแล้วตอนแรกใส่เหล็กแบบยึดข้างในกระดูกเหล็กแผ่นเล็กๆผมอยู่มา3เดือนเศษแล้วมันก็หักซ้ำอาจเป็นเพราะน้ำหนักผมมากแล้วผมใช้มันมากไป ผมก็เข้าผ่าตัดใหม่ซึ่งรอบ2ผมได้เอากระดูกตรงสะโพกมาโปะแต่ใส่เหล็กแบบเดิม ผมก็อยู่มาอีก7เดือนกว่ามันก็ดีขึ้นเรื่อยๆทีละน้อย(น้อยมาก)แต่กระดูกไม่ยอมติด หมอเลยแนะนำว่าให้ผ่าแก้อีกครั้ง คราวนี้ ผมผ่าแบบเสียเงิน ใช้เหล็กแบบดามแบบยาว ยึดจากเข่ามาถึงเอว ล่าสุดผ่าครั้งที่ 3 เมื่อวันที่ 30 ก.ย.56 จนถึงวันนี้ 29.พ.ย.56 หมอให้ใช้ไม้ได้ข้างเดียวได้ ให้ลงน้ำหนักมากขึ้นเท่าที่ไหว ผมอยากทราบว่า ถ้าผ่าหลายๆครั้งแบบนี้ มันจะทำให้กระดูกสมานช้ามากไหมครับ แล้วอีกกี่เดือนถึงกระดูกจะติดแบบเริ่มปล่อยไม้ได้ (ประมานคร่าวๆก็ได้ครับ)

เท่าที่ผมดูฟิล์มก็รอยเล็กๆน้อยๆเริ่มติดดีขึ้นแต่ กระดูกที่หักยังห่างเป็นช่องอยู่เลยครับ
ช่วยตอบหน่อยครับ

Reply Quote

Re:กระดูกต้นขาหัก มา 6 เดือนแล้วยังไม่เชื่อมต่อเลย 7 เดือน, 3 สัปดาห์ ก่อน พลังน้ำใจ: 1
ไม่ทราบว่ามีโรคประจำตัวอย่างอื่นด้วยไหมค่ะที่เกี่ยวกับการอาการบาดเจ็บ เช่น โรคเบาหวาน กระดูกพรุน อีกทั้งน้ำหนักตัวขณะนี้เกินเยอะหรือเปล่าค่ะ ซึ่งสิ่งเหล่านี้มีผลกับการติดของกระดูกค่ะ ส่วนการจะเริ่มปล่อยไม้เดินได้อาจต้องใช้เวลาอย่างน้อย 6 เดือนค่ะ ทั้งนี้ช่วงนี้ต้องปฏิบัติตามคำแนะนำของแพทย์อย่างเคร่งครัดค่ะเพื่อกันการไม่ติดของกระดูก
กภ.พรสิริ
Expert Boarder
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
Reply Quote

ต้นขาหัก2ขา้งมา4เดือนเเล้ว 3 เดือน, 2 สัปดาห์ ก่อน  
ผมขาหักมา4เดือนเเล้วเเต่คุณหมอยังไม่ให้เดินเพระกระดูกขา้งขวามันเคือนอยากทราบว่าจะกับมาเดินเป็นปัฏติเหืมนเดิมได้ใหม
โต้ง

Reply Quote

ต้นขาหัก2ขา้งมา4เดือนเเล้ว 3 เดือน, 2 สัปดาห์ ก่อน  
ผมขาหักมา4เดือนเเล้วเเต่คุณหมอยังไม่ให้เดินเพระกระดูกขา้งขวามันเคือนอยากทราบว่าจะกับมาเดินเป็นปัฏติเหืมนเดิมได้ใหมเเล้วกระดูกที่เคือนจะกับมาสนิดเหมืนเดิมได้ปล่าวผมจะรอคําตอบ
โต้ง

Reply Quote

Go to top
ตอบกลับ
เริ่มหัวข้อใหม่
หน้า: 123
ผู้ดูแลบอร์ด: admin, PT_warin

เวลาทำการ

ศูนย์กายภาพบำบัด ปิ่นเกล้า ในเวลาราชการ
วันจันทร์ – ศุกร์
08.00 – 15.00 น.
นอกเวลาราชการ
16.00 – 19.00 น.
วันเสาร์ - อาทิตย์
08.00 – 16.00 น.

ศูนย์กายภาพบำบัด ศาลายา ในเวลาราชการ
08.00 – 15.00 น.
นอกเวลาราชการ
16.00 – 18.00 น.
ปิดให้บริการในวันเสาร์ - อาทิตย์

** รอบเช้าปิดรับบัตร11.00 น. รอบบ่ายปิดรับบัตร15.00 น. **

Copyright © 2011 Faculty of Physical Therapy - Mahidol University. All rights reserved.
ศูนย์กายภาพบำบัด คณะกายภาพบำบัด มหาวิทยาลัยมหิดล 198/2 ถนนสมเด็ตพระปิ่นเกล้า แขวงบางยี่ขัน เขตบางพลัด กรุงเทพฯ 10700
โทรศัพท์ : 02-433-7098 ต่อ 1