ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

ขาลีบเล็กลง(กล้ามเนื้อน่องหาย)
(1 ผู้ชมกำลังดูหน้านี้) (1) ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม
ถาม-ตอบ กายภาพบำบัดและกิจกรรมบำบัด
Go to bottom
ตอบกลับ
เริ่มหัวข้อใหม่
หน้า: 123
หัวข้อ : ขาลีบเล็กลง(กล้ามเนื้อน่องหาย)
ขาลีบเล็กลง(กล้ามเนื้อน่องหาย) 1 ปี, 10 เดือน ก่อน  
อยากสอบถามเกี่ยวกับอาการของพ่อที่ตอนนี้มีกล้ามเนื้อน่องที่น้อยลงเหมือนเป็นขาลีบค่ะ..
ขาเหมือนไม่มีแรง..ยืนหรือเดินได้ไม่นานต้องมีนั่งพักเป็นระยะๆ
จะมีวิธีเสริมสร้างกล้ามเนื้อน่องยังไงได้บ้างค่ะ..กินอาหารเสริมอะไรที่ช่วยได้บ้างมั้ยค่ะ
ใส่รหัสที่นี่   
กรุณาใส่ข้อความ,คุณสามารถใช้ แท็ก BBCODE ได้.
ฝน

Reply Quote

ขาไม่เท่ากัน 3 ปี, 3 เดือน ก่อน  
ขาข้างซ้ายสั้นกว่าขอข้างขวา น่าจะซักประมาณ 1 นิ้วได้ ตอนนี้รู้สึกเหมือนขาข้างซ้ายไม่ยาวขึ้นเลย และเวลาจะทำอะไร ร่างกายซีกซ้ายไม่ค่อยมีแรง ชอบปวดหลังอยู่บ่อยๆๆ ทำยังไงดีคะ
กรุณาใส่ข้อความ,คุณสามารถใช้ แท็ก BBCODE ได้.
ขาไม่เท่ากันค่ะ

Reply Quote

Re:ขาไม่เท่ากัน 3 ปี, 3 เดือน ก่อน  
เพิ่มเติม- ที่บอกว่าขาสั้น-ยาวไม่เท่ากัน รู้สึกเองหรือมีผู้วัดให้ค่ะ ขาที่สั้น-ยาวไม่เท่ากันอาจเป็นจากความยาวต้นขาด้านบน หรือต้นขาด้านล่าง หรือขาอาจจะยาวเท่ากันแต่มีปัญหาที่ข้อสะโพกก็ได้

อาการปวดหลังที่เกิดขึ้นน่าจะมาจากขาที่สั้น-ยาวไม่เท่ากัน(ตามที่บอกมานะค่ะ)วิธีการแก้ไขเบื้องต้นอาจต้องใช้วิธีการเสริมรองเท้าด้านที่สั้นกว่าแล้วลองใช้งานดูว่าการดำรงชีวิตประจำวันเป็นอย่างไร อาการปวดลดลงหรือไม่
กภ.พรสิริ

Reply Quote

Re:ขาไม่เท่ากัน 3 ปี, 3 เดือน ก่อน  
คือ เป็นการวัดจากแพทย์ ค่ะ ห่างกัน ประมาณ 2 ซม. ค่ะ เป็นตั้งแต่กำเนิด ช่วงต้นขาด้านบน ข้างซ้าย รู้สึกเหมือน กระดูก มันงอ ไม่ตรง เหมือน ข้างขวา อย่างนี้ เป็นสาเหตุ หรือเปล่า คะ
แล้ว นอก จากการตัดรองเท้าแล้ว มีวิธีรักษาทางการแพทย์ แนะนำ มั้ย คะ ขอบคุณ ค่สำหรับ คำตอบ
นิสา

Reply Quote

Re:ขาลีบเล็กลง(กล้ามเนื้อน่องหาย) 1 ปี, 10 เดือน ก่อน พลังน้ำใจ: 0
ต้องออกกำลังกายขาทั้งขาเลยค่ะ เช่นการปั่นจักรยาน ยืนเขย่งปลายเท้า นั่งแตะถุงทราย แต่ถ้าจะให้ดี ต้องหาสาเหตุของการลีบลงของกล้ามเนื้อ เช่นมีปัญหาเส้นเลือดในสมองตีบ? เส้นประสาทที่หลังถูกกดทับรึป่าว เพื่อหาการรักษาอย่างถูกวิธี และควรมาพบนักกายภาพเพื่อประเมินอาการ และได้รับท่าออกกำลังกายที่เหมาะสม
กภ.ทิพวรรณ
Junior Boarder
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
Reply Quote

Re:ขาไม่เท่ากัน 1 ปี, 9 เดือน ก่อน  
แนะนำเพิ่มเติมให้คุณแม่เสริมการออกกำลังกายกล้ามเนื้อให้กับน้องค่ะโดยพาน้องไปพบนักกายภาพบำบัดใกล้บ้านเพื่อขอคำแนะนำเรื่องท่าออกกำลังกายได้ค่ะ
ptsoraya

Reply Quote

Go to top
ตอบกลับ
เริ่มหัวข้อใหม่
หน้า: 123
ผู้ดูแลบอร์ด: admin, PT_warin

เวลาทำการ

ศูนย์กายภาพบำบัด ปิ่นเกล้า ในเวลาราชการ
วันจันทร์ – ศุกร์
08.00 – 15.00 น.
นอกเวลาราชการ
16.00 – 19.00 น.
วันเสาร์ - อาทิตย์
08.00 – 16.00 น.

ศูนย์กายภาพบำบัด ศาลายา ในเวลาราชการ
08.00 – 15.00 น.
นอกเวลาราชการ
16.00 – 18.00 น.
ปิดให้บริการในวันเสาร์ - อาทิตย์

** รอบเช้าปิดรับบัตร11.00 น. รอบบ่ายปิดรับบัตร15.00 น. **

Copyright © 2011 Faculty of Physical Therapy - Mahidol University. All rights reserved.
ศูนย์กายภาพบำบัด คณะกายภาพบำบัด มหาวิทยาลัยมหิดล 198/2 ถนนสมเด็ตพระปิ่นเกล้า แขวงบางยี่ขัน เขตบางพลัด กรุงเทพฯ 10700
โทรศัพท์ : 02-433-7098 ต่อ 1